Sang Campuchia đánh bạc có bị xử lý theo luật VN nichepromotions.in

Tôi thấy ở cửa khẩu Mộc Bài, Tây Ninh, có rất đông người thông thường xuyên sang Campuchia đánh bài bác trong số casino. Vậy họ có bị xử lý theo luật pháp VN không?

Luật sư tư vấn

Theo khoản 1 Điều 6 Bộ luật Hình sự năm 2015, công dân VN hoặc pháp nhân thương mại VN có hành vi phạm tội ở ngoài lãnh thổ nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa VN mà cỗ luật này quy định là tội phạm, thì rất có thể bị truy cứu trác rưởih nhiệm hình sự tại VN. Trong số đó, Bộ luật Hình sự 2015 tại Điều 321 có quy định về tội Đánh bạc.

Như vậy, về nguyên tắc, công dân VN đánh bạc ở quốc tế vẫn rất có thể bị truy cứu trác rưởih nhiệm hình sự theo quy định của luật pháp VN. Tuy nhiên, việc xử lý tội phạm diễn ra tại quốc tế rất cần được có sự hỗ trợ của nước sở tại trải qua Hiệp định tương hỗ tư pháp về hình sự. Hiện, VN và Campuchia chưa thỏa thuận Hiệp định này, nên sẽ tùy thuộc vào sự hợp tác của hai quốc gia dựa trên nguyên tắc có đi có lại (khoản 2 Điều 492 Bộ luật Tố tụng hình sự 2015).

Do đó, việc xử lý người Việt phạm tội ở Campuchia trọn vẹn có thể diễn ra hai trường hợp sau:

- Xử lý và chấp hành hình phạt tại Campuchia theo điểm a, b khoản 2 Điều 3 Hiệp định dẫn độ lưu giữa VN và Campuchia.

Luật Quản lý cờ bạc của Campuchia cấm người dân trong nước chơi cờ bạc cũng như tham gia chơi ở những casino. Tuy nhiên, luật pháp nước này còn có quy định Open cho những khác quốc tế quốc tế, trong lúc đó có VN tham gia đánh bạc điểm đây, nhằm mục tiêu tạo mối cung cấp thu cho kinh tế tài chính, phượt, tăng thu nhập kể từ thuế. Do vậy, nếu người VN đánh bạc tại Campuchia thì không trở nên xử lý theo luật pháp của nước này.

- Dẫn độ về nước để xử lý theo luật pháp VN

Theo khoản 1 Điều 2 Hiệp định dẫn độ lưu giữa VN và Campuchia, những tội trọn vẹn có thể bị dẫn độ theo quy định của Hiệp định này là những tội trọn vẹn có thể bị xử phạt tù với thời hạn kể từ 2 năm trở lên hoặc nghiêm tương khắc hơn theo quy định luật pháp của cả hai bên. Tuy nhiên, luật pháp Campuchia không tồn tại quy định truy cứu trác rưởih nhiệm hình sự so với người quốc tế đánh bạc tại casino trên lãnh thổ nước này. Do vậy, trường hợp này không thể yêu cầu dẫn độ về nước để xử lý theo luật pháp VN về Tội đánh bạc.